Loading...
กฎหมาย กฎหมาย
Secondary Logo Secondary Logo
กฎหมาย กฎหมาย
กฎหมาย กฎหมาย
หน้าแรก
ปรึกษาทนายความที่ออนไลน์ตอนนี้ ทนายความทั้งหมด
คดีแพ่ง ธุรกิจ และทรัพย์สิน คดีแพ่งทั่วไปและสัญญา หนี้สิน บัตรเครดิต และบังคับคดี คดีที่ดินและอสังหาริมทรัพย์ คดีละเมิดและเรียกค่าเสียหาย คดีหุ้นส่วนและบริษัท คดีธุรกิจและการค้า คดีลิขสิทธิ์และเครื่องหมายการค้า คดีล้มละลายและฟื้นฟูกิจการ คดีคุ้มครองผู้บริโภค คดีอาญา ทุจริต และฟอกเงิน คดีอาญาทั่วไป คดีอาญาทุจริตและประพฤติมิชอบ คดี ป.ป.ช. และ ป.ป.ท. คดีผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง คดีฟอกเงินและยึดทรัพย์ คดียาเสพติด คดีเด็กและเยาวชน คดีครอบครัวและมรดก คดีหย่า อำนาจปกครองบุตร (คนไทย) คดีหย่า อำนาจปกครองบุตร (คู่สมรสต่างประเทศ) คดีมรดก พินัยกรรม และทรัพย์สิน คดีครอบครัวและมรดก (ทั่วไป) คดีไซเบอร์และออนไลน์ คดีฉ้อโกงออนไลน์และหลอกโอนเงิน คดีหมิ่นประมาทออนไลน์และโซเชียล คดี พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์และอาชญากรรมไซเบอร์ คดีออนไลน์และเทคโนโลยี (ทั่วไป) คดีแรงงาน จราจร และปกครอง คดีแรงงานและการเลิกจ้าง คดีจราจรและอุบัติเหตุรถชน คดีปกครอง วินัยข้าราชการและรัฐวิสาหกิจ คดีเฉพาะทางและระหว่างประเทศ คดีทางการแพทย์และสาธารณสุข คดีบัญชีและภาษีอากร คดีขนส่งทางทะเลและการค้าระหว่างประเทศ คดีประกันภัยและสินไหมทดแทน คดีคนต่างด้าว วีซ่า และใบอนุญาตทำงาน
ให้แพลตฟอร์มเลือกทนายให้ สมัครเป็นทนายความ
Secondary Logo Secondary Logo
ลืมรหัสผ่าน?
สลับบัญชีตัวอย่าง โหมดสาธิต · ไม่ต้องใช้รหัสผ่าน

คำพิพากษาศาลฎีกา พ.ศ. 2518 (เลขอ้างอิง 65194)

พ.ศ. 2518 ศาลฎีกา

ย่อหลักกฎหมาย

จำเลยฟังคำพิพากษาศาลอุทธรณ์เมื่อวันที่ 31 มกราคม 2518กำหนดระยะเวลาฎีกา 1 เดือน ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญามาตรา 216 เริ่มนับเป็น 1 ในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2518 ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 158 ระยะเวลาฎีกาจึงมีอยู่ถึงวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2518 เป็น วันสุดท้ายตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 159 วรรคแรกจำเลยยื่นฎีกาเมื่อวันที่ 3 มีนาคม 2518(แม้วันที่1,2 เป็นวันเสาร์,อาทิตย์)จึงเกินกำหนด 1 เดือนขาดอายุฎีกาจำเลยจะอ้างประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 21วรรคสองที่ให้นับ 30 วันเป็น 1 เดือนซึ่งเป็นการคำนวณ ระยะเวลาจำคุกมาใช้ในกรณีนี้ไม่ได้

เนื้อความคำพิพากษา

ดูฉบับย่อฎีกาตัดสินเกี่ยวกับปัญหาข้อกฎหมายคำสั่งคำร้องที่ 212/2518นางสีดา ดวงแพงมาตร์ หรือดวงเพ็งมาศโจทก์นายทอง ศรีกงพลีจำเลย ป.วิ.อ. ม. 216 ป.อ. ม. 21 วรรคสองจำเลยฟังคำพิพากษาศาลอุทธรณ์เมื่อวันที่ 31 มกราคม 2518กำหนดระยะเวลาฎีกา 1 เดือน ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญามาตรา 216 เริ่มนับเป็น 1 ในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2518 ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 158 ระยะเวลาฎีกาจึงมีอยู่ถึงวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2518 เป็น วันสุดท้ายตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 159 วรรคแรกจำเลยยื่นฎีกาเมื่อวันที่ 3 มีนาคม 2518(แม้วันที่1,2 เป็นวันเสาร์,อาทิตย์)จึงเกินกำหนด 1 เดือนขาดอายุฎีกาจำเลยจะอ้างประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 21วรรคสองที่ให้นับ 30 วันเป็น 1 เดือนซึ่งเป็นการคำนวณ ระยะเวลาจำคุกมาใช้ในกรณีนี้ไม่ได้

ข้อมูลคดี

องค์คณะผู้พิพากษา
พิชัย รชตะนันทน์ · ชุ่ม สุนทรชัย · อุดม ทันด่วน
แหล่งที่มา
กองผู้ช่วยผู้พิพากษาศาลฎีกาแผนก
สืบค้นที่ศาลฎีกา
มีเรื่องคล้ายคดีนี้?
เล่าเรื่องของคุณให้ระบบประเมินเบื้องต้นฟรี หรือปรึกษาทนายความที่ดูข้อเท็จจริงของคุณโดยตรง

ข้อมูลคำพิพากษาเพื่อการค้นคว้า ข้อเท็จจริงของแต่ละคดีแตกต่างกัน ไม่ใช่คำแนะนำทางกฎหมายสำหรับเรื่องของคุณ ฉบับที่ใช้อ้างอิงคือฉบับของศาลฎีกา

ติดต่อเรา
เลือกช่องทางที่ต้องการ

ยินดีต้อนรับ 👋
กรอกข้อมูลเพื่อให้เจ้าหน้าที่ติดต่อกลับได้